Văn Phòng Luật Sư Phan Vĩnh (PHAVILAW)

Email: tayninhluatsu@gmail.com

Hotline: 1900 599823 Hotline
Thông tin câu hỏi
Người hỏi: Phạm Xuân Th.
Điện thoại: 0923111xxx
Thời gian hỏi: 04/10/2021 08:16 AM
Nội dung: Luật sư có thể giải thích hộ tôi về vấn đề quỹ để hỗ trợ với mục đích giúp các học viên có hoàn cảnh tại VN; Cty chúng tôi có hoạt động trong lĩnh vực đào tạo và muốn lập một quỹ tiền từ lợi nhuận của Cty sau khi khai báo thuế (nguồn tiền từ lợi nhuận của DN sau thuế và không nhận tiền từ quyên góp hay bên thứ 3 nào khác) để hỗ trợ các em do tự cty lựa chọn đối tượng. Luật sư có thể tư vấn nếu cty thực hiện hỗ trợ đó có phải báo cáo công khai hay "Sao kê" không? Cty thì không muốn thêm việc là phải báo cáo các bên vì làm tốn thời gian và tiền của cty, vây mong luật sư tư vấn giúp tôi. Chân thành cảm ơn!
Thông tin câu trả lời
Nội dung trả lời:

TRẢ LỜI:

Theo nội dung bạn hỏi thì, Quỹ mà bạn muốn đề cập là Quỹ xã hội, theo quy định tại Điều 3(Nghị định Số: 93/2019/NĐ-CP).

Mục đích tổ chức, hoạt động của quỹ: Quỹ được tổ chức và hoạt động nhằm mục đích hỗ trợ, khuyến khích phát triển văn hóa, giáo dục, y tế, thể dục, thể thao, khoa học, công nghệ, cộng đồng… (khác với Quỹ Từ thiện)

Theo khoản 2,Điều 4 Nghị định này nói rõ:

2. Quỹ xã hội: Là quỹ được tổ chức, hoạt động với mục đích hỗ trợ và khuyến khích phát triển văn hóa, giáo dục, y tế, thể dục, thể thao, khoa học và phát triển nông nghiệp, nông thôn, không vì mục tiêu lợi nhuận.

- và, tại khoản 6 (Điều 4 này). Quy định về Góp tài sản: Là việc chuyển quyền sở hữu tài sản hợp pháp của cá nhân, tổ chức sang quỹ dưới hình thức hợp đồng, hiến, tặng, di chúc của người để lại tài sản hoặc các hình thức khác theo quy định của pháp luật để làm tài sản của quỹ và thực hiện các mục đích theo quy định tại Điều 3 Nghị định này.

=> Do vậy, muốn thành lập Quỹ, bạn vẫn cần phải thực hiện đúng các quy trình bắt buộc về các điều kiện và thủ tục. Trong đó, có quy định mức tài sản tối thiếu theo Điều 14 sau đây:

Điều 14. Tài sản đóng góp thành lập quỹ

2. Đối với quỹ do công dân, tổ chức Việt Nam thành lập phải đảm bảo tài sản đóng góp thành lập quỹ được quy đổi ra tiền đồng Việt Nam như sau:

a) Quỹ hoạt động trong phạm vi toàn quốc hoặc liên tỉnh: 6.500.000.000 (sáu tỷ năm trăm triệu đồng);

b) Quỹ hoạt động trong phạm vi cấp tỉnh: 1.300.000.000 (một tỷ ba trăm triệu đồng);

c) Quỹ hoạt động trong phạm vi cấp huyện: 130.000.000 (một trăm ba mươi triệu đồng);

d) Quỹ hoạt động trong phạm vi cấp xã: 25.000.000 (hai mươi lăm triệu đồng).

=> Và, dĩ nhiên đã là Quỹ - có tư cách pháp nhân, phải thực hiện Theo Điều 38. Quản lý tài sản, tài chính quỹ

4. Hội đồng quản lý quỹ và Giám đốc quỹ có trách nhiệm công khai tình hình tài sản, tàichính quỹ hàng quý, năm…

DO ĐÓ, để tiện lợi cho bạn về lập quỹ và tiến hành hoạt động quỹ - theo như bạn đề cập, tôi xin có ý kiến như sau:

- Nếu tiền mà bạn đưa vào quỹ là nguồn tiền sau thuế, thì đó là TIỀN RIÊNG của bạn, bạn muốn dùng vào việc gì hay cho ai… là quyền dân sự của bạn (trừ việc dung cho việc vi phạm pháp luật).

- Vì vậy bạn không cần phải lập quỹ gì hết mắc công vướng vào các quy định pháp luật.

- Nhưng, theo tôi cái quan trọng hiện nay xã hội ta đang xây dựng theo hướng XÃ HỘI PHÁP LUẬT, cho nên, nếu số tiền quỹ đó nhiều, người thụ hưởng nhiều và  việc quản lý, điều hành đòi hỏi tốn thời gian, công sức… thì bạn nên thành lập Quỹ và giao cho một bộ phận quản lý và điều hành thay bạn. Biết đâu, qua quá trình hoạt động, do việc làm tốt đẹp có tính lan tỏa… sẽ thu hút thêm sự chung tay đóng góp của nhiều người, thì việc thành lập quỹ của bạn theo quy định pháp luật… cũng là một cách đón đầu cần làm…

Vài ý kiến chia sẻ với bạn, việc làm tốt rất cần. Và bạn có toàn quyền quyết định hình thức quỹ mà mình có thể theo. Chúc bạn may mắn và thành công!

LS. PHAN VĨNH

Văn Phòng Luật Sư Phan Vĩnh

Địa chỉ: D40/3 KP. Hiệp Trường, Phường Hiệp Tân, Thị xã Hòa Thành, Tây Ninh.

Hotline : 1900599823

Email: tayninhluatsu@gmail.com 

Website : luatsutayninh.com

Văn Phòng Giao Dịch

Địa chỉ: Số 05, Võ Thị Sáu, Phường 3, Thành phố Tây Ninh, Tây Ninh.

Hotline : 1900599823

Email: tayninhluatsu@gmail.com 

Website : luatsutayninh.com

Chi Nhánh tại Bình Dương

Địa chỉ: Số 45A, Đ. Ngô Chí Quốc, P. Phú Cường, TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương.

Hotline : 1900599823

Email: tayninhluatsu@gmail.com 

Website : luatsutayninh.com