Văn Phòng Luật Sư Phan Vĩnh (PHAVILAW)

Email: tayninhluatsu@gmail.com

Hotline: 1900 599823 Hotline
Thông tin câu hỏi
Người hỏi: Trương Thị MB
Điện thoại: 09427771xxx
Thời gian hỏi: 02/10/2021 03:32 PM
Nội dung: Tôi Hiện đang công tác tại trường THCS… Xin nhờ luật sư tư vấn vấn đề như sau: Vào ngày 19/ 11/ 2021, sau khi tham gia buổi họp ở trường, tôi trở về nhà. Trên đường về nhà, Tôi bị tai nạn giao thông do một con Chó của một hộ dân nào đó không rõ xe tông vào xe do Tôi đang điều khiển. Sau cú va chạm đó, Tôi bị té xuống đường và chân bị chấn thương không đi được. Ban đầu, người nhà đưa tôi đến Phòng mạch Tư nhân … chụp X- quang và chẩn đoán "Gãy xương gót chân phải". Vào ngày 22/11/2020 tôi đến Bệnh viện Chấn thương chỉnh hình TP Hồ chí Minh khám lại và được bác sĩ Bệnh viện băng bột. Sau đó cho về nhà điều trị ngoại trú. Đến ngày 7/1 /2021 tôi nhập viện Bệnh viện Chấn thương chỉnh hình TP. Hồ Chí Minh để phẫu thuật kết hợp xương nẹp vis khóa, ghép xương mào chậu. Sau đó, tôi xin phép nghỉ dạy, ở nhà điều trị vết thương. Tôi đã hoàn thành tất cả hồ sơ giám định y khoa về tai nạn lao động và đã có kết quả nhưng do thời gian dịch Covid 19, giãn cách xã hội nên tôi chưa thể nhận được kết quả kịp thời, Đến ngày 16/ 4/ 2021 tôi tiếp tục công tác giảng dạy tại trường. Tôi có vài thắc mắc xin luật sư giải đáp: 1/ Tôi có được hưởng những quyền lợi ở điều 38 ở Mục 2 của Luật an toàn vệ sinh lao động mà ngưoi sử dụng lao động có trách nhiệm thực hiện hay không? Và khi nào thì tôi được hưởng? 2/ Trong thời gian tôi nghỉ dạy dưỡng bệnh ở nhà, tôi được BHXH trả lương hay trường trả lương ? (theo chế dộ đối với người bị tai nạn lao động) 3/ Tiền thừa giờ của các giáo viên được trường phân công dạy thêm giờ của tôi, tôi phải trả tiền đó hay trường trả số tiền đó?
Thông tin câu trả lời
Nội dung trả lời:

1/- Có được hưởng quyền lợi do “Bị tai nạn lao động”?

Mục 2. TRÁCH NHIỆM CỦA NGƯỜI SỬ DỤNG LAO ĐỘNG ĐỐI VỚI NGƯỜI LAO ĐỘNG BỊ TAI NẠN LAO ĐỘNG, BỆNH NGHỀ NGHIỆP

Căn cứ Điều 38, Mục 2 – Luật An toàn vệ sinh lao động (2015) – Quy định: Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp:

Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau: …

  • Bà bị tai nạn giao thông, chứ không phải tai nạn lao động hay bệnh nghề nghiệp, nên không thể áp dụng điều này. Mà là được “Hưởng chế độ ốm đau” – theo Luật BHXH. Kể cả hồ sơ giám định cũng có thể là GIÁM ĐỊNH THƯƠNG TẬT DO TAI NẠN – Chứ không phải giám định y khoa về tai nạn lao động.

2/- Trong thời gian tôi nghỉ dạy dưỡng bệnh ở nhà, tôi được BHXH trả lương hay trường trả lương ?

Điều 4 và Điều 26 Luật bảo hiểm xã hội 2014

Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc có các chế độ sau đây:

a) Ốm đau;

b) Thai sản;

c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Hưu trí;

đ) Tử tuất.

=> Căn cứ theo điểm a, khoản 1, Điều 4 này, bà chỉ có thể được giải quyết “hưởng chế độ ốm đau” theo Điều 26 dưới đây:

Điều 26. Thời gian hưởng chế độ ốm đau

1. Thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d và h khoản 1 Điều 2 (Đối tượng áp dụng ) của Luật này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần và được quy định như sau:

a) Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng 30 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 40 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 60 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên;

Trong trường hợp: do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài, bệnh cũ tái phát, hay vết thương cần tiếp tục điều trị… thì thời gian – có thể được tính theo khoản 2, Điều 26 như sau:

2. Người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:

a) Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;

b) Hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau quy định tại điểm a khoản này mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

3. Thời gian hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 2 của Luật này căn cứ vào thời gian điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

=> Căn cứ các điều khoản nêu trên, thì trong thời gian bà nghỉ việc hợp lệ - sẽ do cơ quan BHXH chi trả.

3/- Tiền thừa dạy thừa giờ của các giáo viên được trường phân công dạy thay cho tôi trong thời gian tôi nghỉ trị bệnh theo chế độ, ai giải quyết?

Đây là vấn đề thuộc phạm vi quản lý và điều hành của nhà trường, dưới sự lãnh đạo của Phòng Giáo dục theo chế độ, chính sách đã định, và theo sự phân công chung. Nếu những giáo viên dạy thay cho bà (theo sự phân công của BGH nhà trường) mà số tiết dạy tăng thêm, thì nhà trường có trách nhiệm tính tiền dạy thêm giờ này. Nếu các gv này không được tính, thì họ có quyền khiếu nại theo luật định.

- - - - -

Tuy nhiên, dù bạn bị tai nạn giao thông (không phải tai nạn lao động tại nơi làm việc) - nhưng căn cứ Điều 45. (Luật An toàn vệ sinh lao động 2015) quy định về Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động:

Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

...

c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý; (tức nơi bạn bị tai nạn giao thông nằm trên trục đường đi và về của bạn từ nhà đến trường và từ trường về nhà - Trong khoảng thời gian phù hợp (sau giờ lên lớp, họp ở trường...)

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này; (được chứng nhận về giám định thương tật)

3. Người lao động không được hưởng chế độ do Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp chi trả nếu thuộc một trong các nguyên nhân quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này.

Trân trọng!

LS. PHAN VĂN VĨNH

(Hotline: 1900599823)

Văn Phòng Luật Sư Phan Vĩnh

Địa chỉ: D40/3 KP. Hiệp Trường, Phường Hiệp Tân, Thị xã Hòa Thành, Tây Ninh.

Hotline : 1900599823

Email: tayninhluatsu@gmail.com 

Website : luatsutayninh.com

Văn Phòng Giao Dịch

Địa chỉ: Số 05, Võ Thị Sáu, Phường 3, Thành phố Tây Ninh, Tây Ninh.

Hotline : 1900599823

Email: tayninhluatsu@gmail.com 

Website : luatsutayninh.com

Chi Nhánh tại Bình Dương

Địa chỉ: Số 45A, Đ. Ngô Chí Quốc, P. Phú Cường, TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương.

Hotline : 1900599823

Email: tayninhluatsu@gmail.com 

Website : luatsutayninh.com