Thông tin câu hỏi
Người hỏi: ĐỨC THỊNH
Điện thoại: 0327.667.xxx
Thời gian hỏi: 8/26/2020 10:22:32 AM
Nội dung:

XIN  CHO HỎI:

- Tôi xin vào làm lái xe tại CTy ĐP. Thì được CTy định hướng cho lái xe Chất lượng Cao. Qua đó, Cty cho tôi viết 1 tờ cam kết lái xe Chất lượng Cao, và thu của tôi 4.000.000 đ (Bốn triệu đồng) gọi là "Tiền Thế chấp lái xe Chất lượng Cao" (sự việc diễn ra vào ngày 21/11/2019);

- CTy bố trí cho tôi đi theo 1 xe để biết việc (chứ không trực tiếp lái xe). Sau 1 ngày theo xe, vì xe xoay tua nhiều lần, áp lực lớn, tôi thấy sức khỏe không thể bảo đảm. Nên xin chuyển qua lái xe Trung chuyển. Nên sau đó 3 ngày (vào ngày 24/11/2019) CTy cho tôi ký lại Tờ cam kết Lái xe Trung chuyển. Sau khi theo xe (và cũng không trực tiếp lái xe). Thì CTy buộc tôi trong thời gian không theo xe phải trực trên máy vi tính.

=> Vì thấy yêu cầu của CTy tôi không thể đáp ứng, nên tôi xin thôi không thử việc nữa, và yêu cầu được nhận lại số tiền thế chấp.

- Nhưng sau khi tôi làm đơn 3 lần, Cty vẫn không giải quyết.

=> Như vậy, Tôi hay CTy có lỗi? và, tôi có quyền khởi kiện ra Tòa án yêu cầu nhận lại tiền thế chấp không?

XIN CẢM ƠN

Thông tin câu trả lời
Thời gian trả lời: 8/26/2020 10:22:32 AM
Nội dung trả lời:

Cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi. Về việc của bạn xin trả lời như sau:

- Dù bạn có ký 2 tờ Cam kết, nhưng hoàn toàn không có Hợp đồng thử việc. Nên việc bạn đến CTy ĐP và được bố trí theo xe (chứ không trực tiếp lái xe), chỉ là để tham khảo, trước khi Ký Hợp đồng chính thức (gồm Hợp đồng thử việc và Hợp đồng lao động);

- Theo quy định tại Điều 26 Bộ luật Lao động 2012 (tương đương các Điều 25, 26, 27 Bộ luật Lao động 2019 - sẽ có hiệu lực vào ngày 01/01/2021) người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.


1. Về thời gian thử việc

Theo quy định tại Bộ luật Lao động 2012 thì thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

  • Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

  • Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ;

  • Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

2. Tiền lương trong thời gian thử việc

Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

3. Kết thúc thời gian thử việc

  • Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

  • Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.
    - - - - -

    Qua đó cho thấy, bạn chưa ký HĐ thử việc, chưa được trả lương thử việc và cũng không quá thời hạn thử việc theo quy định. Cho nên việc CTy ĐP tùy tiện thu tiền "Thế chấp" với tính cách như là một sự ràng buộc trách nhiệm của người lao động = là việc làm vi phạm pháp luật.

    - CTy không trả tiền thu bất hợp pháp đó, dù bạn đã có yêu cầu, là việc làm có dấu hiệu chiếm giữ trái phép tài sản của người khác...

    => Như vậy, bạn toàn quyền khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu giải quyết. Đồng thời tố cáo hành vi trái pháp luật của CTy này với các cơ quan có thẩm quyền.

    - - - - -
    Chúc bạn thành công và sáng suốt lựa chọn nơi làm việc phù hợp.

Lượt truy cập: 46049